ใบขับขี่หมดอายุ เคลมประกันได้หรือไม่

05 Feb 2019



หากขับรถประสบอุบัติเหตุแล้วพบว่าใบขับขี่หมดอายุไปแล้ว แบบนี้จะสามารถเคลมประกันได้หรือไม่?

     ใบขับขี่เป็นเอกสารสำคัญที่จำเป็นต้องพกติดตัวไว้ตลอดเวลา แม้ว่าจะขับรถเป็นระยะทางสั้นๆ ก็ตาม เพราะหากประสบอุบัติเหตุเฉี่ยวชน ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายถูกหรือฝ่ายผิดก็ตาม บริษัทประกันภัยมีสิทธิ์ไม่จ่ายค่าสินไหมทดแทนได้โดยชอบตามที่ระบุไว้ในกรมธรรม์

     แต่ในกรณีที่เกิดการเฉี่ยวชนและต้องดำเนินการเคลมประกัน กลับพบว่าใบขับขี่สิ้นอายุไปแล้ว บริษัทประกันฯ จะยังคงให้ความคุ้มครองและและจ่ายค่าสินไหมทดแทนให้ เนื่องจากใบขับขี่แสดงถึงความสามารถในการขับรถได้โดยปลอดภัย จึงได้รับการอนุโลมให้เคลมประกันได้

     อย่างไรก็ดี การขับขี่พาหนะในขณะที่ใบขับขี่หมดอายุ ยังคงมีความผิดตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ. 2522 (มาตรา 65) มีโทษปรับสูงสุดไม่เกิน 2,000 บาท โดยผู้ถือใบขับขี่ประเภทชั่วคราวสามารถดำเนินการต่ออายุใบขับขี่ก่อนหมดอายุล่วงหน้าได้ 3 เดือน หากพ้นกำหนดมากกว่า 1 ปี จะต้องเข้ารับการอบรมและทดสอบภาคทฤษฎีใหม่ หากพ้นกำหนดมากกว่า 3 ปี จะต้องดำเนินการสอบภาคปฏิบัติใหม่เช่นเดียวกับผู้ขอรับใบขับขี่ครั้งแรกทุกประการ

     รู้แบบนี้แล้วก็ควรต่อใบขับขี่ก่อนที่จะหมดอายุให้เรียบร้อยด้วย 

 

 

Cr.sanook


SHARE :

CONTACT US

เลขที่ 6/172 ม.7 ถ.ศรีนครินทร์ ต.บางเมือง
อ.เมืองสมุทรปราการ จ.สมุทรปราการ 10270

Tel: 020-733-788
E-mail: info@carlots.co.th
ฝ่ายรับซื้อ: 06-1714-4000 Line ID: @cl.buy
ฝ่ายขาย: 06-1714-5000 Line ID: @cl.sales